Xe máy 50cc có cần bằng lái không? Bao nhiêu tuổi được đi xe máy 50cc?

Nhỏ gọn, di chuyển linh hoạt và tiết kiệm nhiên liệu, xe 50cc được nhiều người lựa chọn sử dụng. Vì thế, xe 50cc có cần bằng lái không, bao nhiêu tuổi đi được xe máy 50cc là những vấn đề được nhiều người quan tâm

Xe máy là phương tiện di chuyển phổ biến phù hợp với đa dạng đối tượng và nhu cầu di chuyển khác nhau. Vì thế, để đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông và tạo sự thống nhất trong thực hiện, Luật Giao thông đường bộ 2008 và Nghị định 100/2019/NĐ-CP, (sửa đổi bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP) đã có những quy định cụ thể về luật đi xe máy 50cc (kể cả các loại xe máy điện). 

bao nhiêu tuổi được đi xe máy 50cc
Luật đi xe máy 50cc được quy định cụ thể để đảm bảo an toàn cho người tham gia giao thông (Nguồn: Sưu tầm)

1. Bao nhiêu tuổi được đi xe máy 50cc? 

Nhiều phụ huynh vẫn còn thắc mắc rằng học sinh ở độ tuổi nào được phép lái xe có dung tích xi lanh 50 cm3. Theo khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 số 23/2008/QH12 ngày 13/11/2008 quy định về độ tuổi lái xe như sau:

  • Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50cm3; 
  • Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50cc trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; 
  • Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2); 
  • Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC); 
  • Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD); 
  • Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Như vậy, theo quy định tuổi đi xe máy 50cc, người đủ 16 tuổi trở lên mới được phép lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50cc.

độ tuổi nào được phép lái xe có dung tích xi lanh 50 cm3
Người đủ 16 tuổi trở lên mới được phép điều khiển xe gắn máy có dung tích 50cc (Nguồn: Sưu tầm)

>>> Xem thêm:

2. Chạy xe 50cc có cần bằng lái không?

Ngoài thắc mắc về độ tuổi có thể điều khiển xe 50cc, nhiều người cũng  quan tâm đến vấn đề sử dụng xe 50cc có cần bằng lái không?

Giấy phép lái xe được phân thành 2 loại: giấy phép lái xe không thời hạn và giấy phép lái xe có thời hạn. Theo khoản 2, Điều 59, Luật Giao thông đường bộ 2008 giấy phép lái xe không thời hạn gồm các hạng sau: 

  • Hạng A1: Cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50cc đến dưới 175cc;
  • Hạng A2: Cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 175cc trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1;
  • Hạng A3: Cấp cho người lái xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự.

Như vậy, nếu xe máy có dung tích xi-lanh dưới 50cc thì không cần bằng lái nhưng người điều khiển cần phải đáp ứng quy định về độ tuổi. Trong trường hợp xe máy có dung tích xi-lanh từ 50cc đến dưới 175cc thì cần có bằng lái xe hạng A1.

xe máy 50cc có cần bằng lái không
Điều khiển xe dưới 50cc không cần bằng lái nhưng cần đáp ứng đúng quy định về độ tuổi (Nguồn: Sưu tầm)

>>> Tìm hiểu thêm: 

3. Không đủ tuổi lái xe 50cc phạt bao nhiêu 2024?

Người điều khiển xe chưa đủ tuổi sẽ bị xử phạt theo quy định tại khoản 1 và khoản 4 Điều 21, Nghị định 100/2019/NĐ-CP, sửa đổi bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP. Cụ thể:

  • Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.
  • Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50cc trở lên

Đối với chủ phương tiện giao xe hoặc để cho người chưa đủ tuổi điều khiển xe tham gia giao thông, tại điểm (đ), khoản 5, Điều 30, Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt như sau:

  • Chủ phương tiện (cá nhân): Phạt tiền từ 800.000 - 2.000.000 đồng.
  • Chủ phương tiện (tổ chức): Phạt tiền từ 1.600.000 - 4.000.000 đồng.
đi xe 50cc không đủ tuổi phạt bao nhiêu
Người điều khiển phương tiện khi chưa đủ 16 tuổi sẽ bị phạt cảnh cáo (Nguồn: Sưu tầm)

4. Xe máy 50cc có cần mua bảo hiểm xe không?

Khoản 1 Điều 2 Nghị định 103/2008/NĐ-CP đã có những quy định cụ thể về bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới. Theo đó, đối tượng áp dụng của nghị định này là chủ xe cơ giới tham gia giao thông. Trong khi đó, xe cơ giới bao gồm xe ô tô, máy kéo, xe máy thi công, xe máy nông nghiệp, lâm nghiệp và các loại xe đặc chủng khác sử dụng vào mục đích an ninh, quốc phòng (kể cả rơ-moóc và sơ mi rơ-moóc được kéo bởi xe ô tô hoặc máy kéo), xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy và các loại xe cơ giới tương tự (kể cả xe cơ giới dùng cho người tàn tật) có tham gia giao thông.

Theo quy định trên, xe máy dưới 50cm3, là xe gắn máy, bắt buộc phải mua bảo hiểm cho xe. Trong trường hợp, người điều khiển xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự còn hiệu lực sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng - 120.000 đồng (theo điểm a khoản 2 Điều 21 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP).

5. Quy định điều khiển xe máy 50cc an toàn

Luật đi xe máy 50cc quy định: Người điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông phải đủ sức khỏe và độ tuổi (từ 16 tuổi trở lên được lái xe dưới 50cc, đủ 18 tuổi trở lên được lái xe từ 50cc).

Khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông cần phải:

  • Đội mũ bảo hiểm.
  • Mang theo các loại giấy tờ: đăng ký xe, giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.
  • Chỉ được chở 1 người (trừ trẻ em dưới 14 tuổi, chở người đi cấp cứu, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật).

>>> Tìm hiểu thêm: Đi xe máy điện có phải đội mũ bảo hiểm không?

đi xe máy 50cc cần đội mũ bảo hiểm
Người tham gia giao thông phải đội mũ bảo hiểm (Nguồn: Sưu tầm)

Luật đi xe máy 50cc quy định rõ ràng về việc bao nhiêu tuổi được chạy xe 50cc, cũng như mức phạt nếu người điều khiển chưa đủ tuổi và quy định về xe 50cc có cần bằng lái không,... Trước khi điều khiển xe tham gia giao thông, người lái xe cần nắm được các quy định đi xe máy 50cc để không vi phạm pháp luật.

Đối chiếu với quy định của Luật Giao thông đường bộ hiện hành thì:

  • Xe máy điện VinFast Theon, VinFast Theon S, VinFast Vento, VinFast Vento S, VinFast Klara A2, VinFast Feliz, VinFast Feliz S, VinFast Klara S (2022), VinFast Evo200, cần có bằng lái xe A1 (vì có tốc độ tối đa > 50km/h) và người điều khiển xe phải đủ 18 tuổi trở lên.
  • Xe máy điện VinFast Evo200 Lite không cần bằng lái A1 (vì có tốc độ tối đa < 50km/h) và chỉ cần đủ 16 tuổi trở lên là có thể điều khiển xe tham gia giao thông.

Như vậy, tùy thuộc vào độ tuổi cũng như yêu cầu về bằng lái, khách hàng có thể lựa chọn mẫu xe phù hợp với nhu cầu của mình đồng thời tuân thủ luật đi xe máy 50cc. Quý khách hàng quan tâm các mẫu xe máy điện VinFast có thể tham khảo thông tin tại website vinfastauto.com hoặc gọi đến tổng đài 1900 23 23 89 để được hỗ trợ.

>>>Tìm hiểu thêm:

* Thông tin trong bài viết mang tính chất tham khảo

23/03/2023
Chia sẻ bài viết này