17 tuổi có được thi bằng lái xe máy không? Quy định độ tuổi thi GPLX

Bằng lái xe là một trong những giấy tờ bắt buộc cá nhân phải có và mang theo khi tham gia giao thông. Vậy, 17 tuổi có được thi bằng lái xe máy không? Quy định về đối tượng được cấp bằng xe máy và mức phạt nếu lái xe khi chưa đủ tuổi là bao nhiêu?

17 tuổi có được thi bằng lái xe máy là vấn đề đang nhận được rất nhiều sự quan tâm từ các bậc phụ huynh và học sinh. Cùng tìm hiểu các quy định về độ tuổi thi bằng lái xe trong bài viết dưới đây.

17 tuổi có được thi bằng lái xe máy
Cá nhân từ đủ 18 tuổi trở lên mới được phép điều khiển các loại xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự (gồm cả xe máy điện) từ 50cm3 trở lên (Nguồn: Sưu tầm)

1. Quy định về đối tượng được cấp bằng lái xe máy 

Bằng lái hay giấy phép lái xe là một loại giấy phép, chứng chỉ do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho một cá nhân cụ thể, cho phép người đó vận hành, lưu thông, tham gia giao thông bằng các loại xe cơ giới gồm: xe máy, mô tô, ô tô, xe tải, xe buýt, xe khách,...

Thủ tục cấp bằng lái xe tuân theo quy trình nhất định do pháp luật quy định bao gồm nộp hồ sơ đăng ký học, ôn tập lý thuyết và thực hành, thi tốt nghiệp và thi sát hạch. Nếu vượt qua kỳ thi sát hạch, thí sinh sẽ được cấp bằng lái xe. 

Căn cứ Điều 29 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, các cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép lái xe bao gồm:

  • Tổng cục Đường bộ Việt Nam: Cấp giấy phép lái xe trong phạm vi cả nước.
  • Sở Giao thông vận tải: Cấp giấy phép lái xe trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về các hạng bằng và có đối tượng được cấp như sau:

  • Bằng lái xe hạng A1: Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy có dung tích xi lanh từ 50cm3 - 175cm3 và người khuyết tật điều khiển xe mô tô 3 bánh đặc thù.
  • Bằng lái xe hạng A2: Người điều khiển xe mô tô 2 bánh có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép hạng A1.    

2. 17 tuổi có được thi bằng lái xe máy không?

Nhiều phụ huynh, học sinh thắc mắc 17 tuổi có được thi bằng lái xe máy không? Theo khoản 1 Điều 60 của Luật Giao thông đường bộ 2008, độ tuổi của người lái xe được quy định như sau:

  • Người đủ 16 tuổi trở lên được phép lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50cm3;
  • Người đủ 18 tuổi trở lên được phép lái xe mô tô hai bánh, ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự.

Như vậy, 17 tuổi chưa được tham gia thi lái xe. Cá nhân phải đủ 18 tuổi trở lên mới được phép thi sát hạch bằng lái xe máy.

17 tuổi có được thi bằng lái xe
Cá nhân từ đủ 18 tuổi trở lên được phép tham gia thi sát hạch và cấp bằng lái xe máy (Nguồn: Sưu tầm)

3. 17 tuổi có được đăng ký học lái xe máy không?

Theo quy định của pháp luật, cá nhân dưới 18 tuổi chưa đủ điều kiện thi bằng lái xe máy tuy nhiên có thể nộp hồ sơ đăng ký học lái xe trước. Cụ thể khoản 2 Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về điều kiện của người học lái xe như sau: Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

Như vậy, theo quy định hiện hành, 17 tuổi thì được phép nộp hồ sơ học lái xe trước. Tuy nhiên cá nhân phải đợi đủ 18 tuổi tính theo ngày, tháng, năm sinh ghi trên giấy khai sinh mới được dự thi sát hạch và cấp giấy phép lái xe máy.

>>> Tìm hiểu thêm:

4. Lái xe máy khi chưa đủ tuổi bị phạt bao nhiêu?

Hiện nay, tình trạng các bạn học sinh đi xe máy khi chưa đủ tuổi diễn ra khá phổ biến, tiềm ẩn nhiều nguy cơ xảy ra va chạm, tai nạn giao thông. Hành vi điều khiển xe máy là khi chưa đủ tuổi là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt theo quy định. Mức phạt được nêu tại Điều 21 Nghị định 123/2021/NĐ-CP, cụ thể:

  • Xử phạt cảnh cáo cá nhân từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô
  • Phạt tiền từ 400.000 - 600.000 đối với cá nhân từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50cm3 trở lên

Việc giao xe máy cho người chưa đủ tuổi sử dụng cũng là hành vi vi phạm pháp luật. Mức phạt được quy định tại điểm đ khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi bởi điểm d khoản 17 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP.

Cụ thể, giao xe cho người không đủ điều kiện lái xe máy máy theo quy định tại khoản 1 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ sẽ bị phạt tiền từ 800.000 - 2.000.000 đồng đối với chủ sở hữu là cá nhân. Đối với chủ xe mô tô, xe gắn máy là tổ chức sẽ bị xử phạt từ 1.600.000 đến 4.00.000 đồng. 

17 tuổi có được thi bằng lái xe máy không
Lái xe máy khi chưa đủ tuổi là hành vi vi phạm pháp luật, ngoài ra còn có thể gây nguy hiểm khi chưa đủ khả năng xử lý tình huống (Nguồn: Sưu tầm)

5. Lái xe máy khi chưa đủ tuổi có bị tạm giữ phương tiện không?

Bên cạnh việc xử phạt hành chính, hành vi lái xe máy khi chưa đủ tuổi có thể bị tạm giữ phương tiện trong một số trường hợp. Cụ thể, theo quy định tại khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, sửa đổi bởi điểm a khoản 32 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP, lực lượng chức năng được phép tạm giữ phương tiện và các giấy tờ liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm để ngăn chặn các vi phạm hành chính. 

6. Tại sao cần có bằng lái xe trước khi tham gia giao thông?

Để tham gia giao thông, cá nhân cần có đủ kiến thức và kỹ năng cần thiết để điều khiển phương tiện một cách an toàn. Có giấy phép lái xe là một điều kiện bắt buộc để cá nhân được phép tham gia giao thông theo quy định tại điều 59 Luật Giao thông đường bộ.

Việc có bằng lái cho thấy người lái xe đã đáp ứng đủ các tiêu chuẩn về sức khỏe, thị lực và được đào tạo kỹ năng lái xe và các kiến thức, quy tắc, luật lệ giao thông. Điều này giúp đảm bảo an toàn cho chính bản thân và những người xung quanh khi tham gia giao thông. 

Ngoài ra, việc đăng ký và mua bảo hiểm xe máy - một trong những giấy tờ bắt buộc phải có khi tham gia giao thông - yêu cầu người điều khiển phương tiện phải có giấy phép lái xe. Như vậy, cá nhân chỉ nên lái xe máy khi đủ tuổi và đã được cấp bằng lái để đảm bảo an toàn giao thông và chấp hành đúng quy định của pháp luật.

Câu hỏi 17 tuổi có được thi bằng lái xe máy không đã được giải đáp. Phụ huynh cần chú ý không giao xe máy cho con em mình trước khi đủ 18 tuổi và có bằng lái xe để đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông cũng như chấp hành đúng quy định pháp luật.

Xe máy, xe mô tô, xe máy điện và các loại xe tương tự xe mô tô là phương tiện rất phổ biến tại Việt Nam. Với ưu điểm nổi bật là thân thiện với môi trường, xe máy điện ngày càng được nhiều người dùng ưa chuộng.

Bên cạnh đó, thị trường xe máy điện còn rất đa dạng, phong phú, có nhiều mẫu xe điện học sinh phù hợp với các bạn 17 tuổi, không cần bằng lái.

Tiêu biểu là mẫu xe máy điện VinFast Evo200 Lite có tốc độ tối đa 49km/h, được trang bị nhiều tính năng công nghệ hiện đại hỗ trường người dùng lái xe an toàn và thuận tiện.

Đặt mua xe điện VinFast thế hệ mới ngay hôm nay để có cơ hội sở hữu mẫu phương tiện dẫn đầu xu hướng và nhận loạt ưu đãi hấp dẫn từ VinFast.

Để có thêm thông tin hoặc cần hỗ trợ tư vấn về các sản phẩm của VinFast, vui lòng liên hệ với chúng tôi:

  • Tổng đài tư vấn: 1900 23 23 89.
  • Email chăm sóc khách hàng: [email protected]

*Thông tin trong bài mang tính chất tham khảo

>>> Tìm hiểu thêm:

11/09/2023
Chia sẻ bài viết này