Học sinh lớp 9 có được đi xe 50cc không? (Cập nhật 2023)

Học sinh lớp 9 có đi được xe 50cc không là thắc mắc của nhiều phụ huynh hiện nay. Theo quy định, đối với xe 50cc, người điều khiển phải đủ tuổi mới có thể điều khiển tham gia giao thông.

xe máy điện cho học sinh

Trong các loại xe hai bánh hiện nay, xe 50cc là dòng sản phẩm được nhiều phụ huynh học sinh lựa chọn cho con em của mình để đáp ứng nhu cầu đi học hàng ngày. Học sinh lớp 9 có đi được xe 50cc không? Tìm hiểu loại xe máy điện phù hợp với học sinh lớp đảm bảo an toàn, tiện lợi, dễ sử dụng hiện nay. 

học sinh lớp 9 có được chạy xe máy điện không
Xe máy điện phiên bản giới hạn tốc độ là phương tiện di chuyển thân thiện được nhiều phụ huynh lựa chọn cho con em mình

1. Học sinh lớp 9 có được đi xe 50cc không?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 về tuổi và sức khỏe của người lái xe quy định như sau: 

  • Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;
  • Người đủ 18 tuổi trở lên được phép lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50cm3 trở lên cùng với các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; 

Như vậy, học sinh lớp 9 (tương đương 15 tuổi) chưa được phép đi xe 50cc theo quy định của pháp luật.

 15 tuổi có được chạy xe 50cc
Theo quy định của pháp luật học sinh lớp 9 (15 tuổi) chưa được đi xe 50cc (Nguồn: Sưu tầm)

2. Học sinh lớp 9 chưa đủ tuổi đi xe 50cc bị phạt như thế nào?

15 tuổi có được chạy xe 50cc hay không, nếu vi phạm sẽ bị phạt thế nào? Căn cứ khoản 11 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP, mức phạt đối với người chưa đủ tuổi lái xe quy định như sau:

  • Phạt cảnh cáo đối với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.
  • Phạt tiền từ 400.000 đồng - 600.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50cm3 trở lên. 

Trong trường hợp học sinh lớp 9 đi xe 50cc là vi phạm luật giao thông sẽ bị áp dụng mức phạt nhẹ nhất là cảnh cáo. Đồng thời, phụ huynh cũng sẽ bị liên đới vì hành vi này. Cụ thể: 

  • Đối với những lỗi như vi phạm luật giao thông hoặc gây tai nạn giao thông,… cha mẹ sẽ phải chịu trách nhiệm và phạt hành chính vì đã giao xe cho trẻ em chưa đủ điều kiện điều khiển xe 50cc ra đường. 
  • Mức phạt tương đương từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng. 
  • Trường hợp các vi phạm lớn hơn có thể bị giữ xe và tịch thu các giấy tờ liên quan.
lớp 9 có được đi xe 50cc không
Lựa chọn phương tiện phù hợp sẽ đảm bảo an toàn khi di chuyển cho học sinh cấp 2

>>> Tìm hiểu thêm:

3. Điều khiển xe 50cc cần giấy phép lái xe hạng nào?

Theo khoản 1, khoản 2 Điều 59 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, Giấy phép lái xe máy được chia làm các hạng, gồm: 

  • Hạng A1 được cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50cm3 đến dưới 175cm3. Do đó, để được điều khiển xe 50cc, học sinh cần đủ 18 tuổi trở lên và có bằng lái xe cấp A1.
  • Bằng A2 được cấp người điều khiển xe trên 175cc. 

Học sinh lớp 9 có được đi xe 50cc không? Theo quy định người đủ 16 tuổi trở lên cũng chỉ được phép lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50cc, như vậy học sinh lớp 9 chưa đủ điều kiện để điều khiển loại phương tiện này. 

Với sự đa dạng của thị trường xe máy điện hiện nay, người dùng có thể tham khảo lựa chọn xe điện học sinh để phục vụ nhu cầu đi lại, đi tới trường sau khi các em tốt nghiệp THCS. 

xe máy điện cho học sinh

Hiện nay tại VinFast đang có các mẫu xe đẳng cấp với nhiều tính năng thông minh người dùng có thể tham khảo giá xe máy điệnđặt mua các loại xe máy điện VinFast hoặc hỗ trợ tư vấn và cần thêm thông tin về các sản phẩm của VinFast, vui lòng liên hệ với chúng tôi:

  • Tổng đài tư vấn VinFast: 1900 23 23 89.
  • Email chăm sóc khách hàng: [email protected]

* Thông tin trong bài viết mang tính chất tham khảo

20/07/2023
Chia sẻ bài viết này